Sana’oi
Ɗalibai su ba
da bayanin sana’o’in Hausawa sub a da bayanin muhimmancin sana’o’i. A yi amfani
da jadawalin sunayen sana’o’I da hotuna da jarida da komfuta da faifan CD da
litattafai. Daga ƙarshen darasi, ɗalibai su amsa tambayoyi.
Ma’anar Sana’a
Sana’a
hanya ce ta sarrafa albarkatun ƙasa da sauran ni’imomin da Allah ya yi wa ɗan’adam waɗanda suke kewaye da
muhallinsa. Mutane suna yin sana’a ne, domin samun abin masarufi don gudanar da
harkokin rayuwa na yau da kullum. Akwai Sana’oin Hausawa da dama, ga misalin
wasu daga cikinsu:
1.
Noma
2.
Ƙira
3.
Kiwo
4.
Jima
5.
Tiƙo
6.
Ɗinki
7.
Da
sauransu
Bayanin Yadda Ake Aiwatar
Da Sana’ar Noma
Noma
shi ne gyara ƙasa da shuka iri, da fitar da
amfaninta gona waɗanda suka ƙunshi kayan abinci da sauran
abubuwan buƙata na masarufi. Noma tsohuwar
sana’a ce a ƙasar Hausa, wadda aka dogara
da ita domin samun abinci. A kan fara noma bayan faɗuwar damuna. A irin wannan
lokaci, tun kafin lokacin manoma kan shirya, ta hanyar kai taki da sharar gona
da aiwatar da dukkan abubuwan da ya kamata.
Nauo’in Noma
Akwai noma iri biyu a ƙasar Hausa, su ne kamar haka:
1.
Noman
Damina.
2.
Noman
Rani.
Yadda Ake Gudanar Da Sana’ar Noma
Tun
kafin saukar damina, manoma sukan fara shirye-shirye ta hanyar sharar gona da
kai taki da sassabe da cire tushiya. Da zarar ruwan sama ya sauka, sai a yi
shuka ana tona ƙasa ana zuba iri, ana binnewa.
Bayan shuka ta yi kamar mako biyu, sai a yi noman farko, Idan kuma ta ƙara tasawa, sai a yi maimai.
Daga ƙarshe sai a yi sassarya. Idan
kuma shuka ta nuna sai a girbe, a yanke sannan a yi dammai a kai gida don
amfani.
Muhimmancin Sana’o’i
1.
Dogaro da kai
2.
Samar da abinci
3.
Samar da ariziƙi
4.
Tsare mutunci
5.
Haɓɓaka damina
Aikin Aji
1.
Ba da bayanin sana’o’I guda biyu da
Hausawa ke yi?
2.
Ba da bayanin muhimmancin sana’o’i guda
biyar da aka sani?
0 Comments