Sunayen Hausawa
Ɗalibai su iya kawo sunayen yanka da na rana da na
yanayi, su iya tantance sunayen yanka da na rana da na yanayi. A yi amfani da
talabijin da rediyo da katuttuka da litattafai da jadawali wajen koya wa ɗalibai. Daga ƙarshen darasi, ɗalibai su amsa tambayoyi.
Sunayen Yanka: Sunan
yanka na Hausawa, suna ne da ake kiran mutane da shi, bayan zuwan addinin
musulunci ƙasar
Hausa an riƙa
laƙanta
wa mutane suna masu daɗi wanda addini ya zo da su.
Ga misalan wasu daga cikin
ire-iren waɗannan
sunaye:
1.
Bello
2.
Abdallah
3.
Muhammad
4.
Ibrahim
5.
Aliyu
6.
Abdulkarim
7.
Aisha
8.
Zainab
9.
Fatima
10.
Hafsat
11.
Khadiza
12.
Usman
13.
Umar
Idan aka lura waɗannan sunaye, sunan yanka ne na maza da
kuma na mata, wato akwai waɗanda ake kiran maza da su kamar: ‘Muhammad’
da ‘Bello’ haka kuma akwai waɗanda ake kiran mata da su kamar ‘Ummulkhairi’
da ‘Hauwa’u’.
Sunayen Rana: Sunan
rana suna ne na gargajiyar wanda ake laƙanta wa mutum wajen yin la’akari
da ranar da aka haifi jinjiri, a Ƙasar Hausa ana amfani da irin wannan
sunaye ne kafin zuwan addinin Musulumci.
Ga
misalan wasu daga cikin sunayen rana nan:
1.
Ɗanladi Shi ne
wanda aka haifa ranar Lahadi.
2.
Ɗan’asibi Shi ne
wanda aka haifa ranar Asabar.
3.
Ladi Ita
ce wadda aka haifa ranar Lahadi.
4.
Jumeme Ita
ce wadda aka haifa ranar Juma’a.
5.
Ɗanliti Shi
ne wanda aka haifa ranar Litinin.
Sunayen Yanayi:
suna ne da ake amfani da yanayin da aka haifi jinjiri a cikinsa, ana laƙanta wa jinjira suna ta hanyar la’akari
da yanayin da aka haifi jinjiri.
Ga
misalin wasu daga cikin sunayen yanayi:
Tunau: Shi ne wanda aka haifa bayan an daɗe ba haihu.
Anaruwa: Shi ne wanda aka haifa ana cikin yin
ruwan sama.
Auta: Shi ne wanda aka haifa
daga ƙarshen haihuwa kuma daga
kansa ba a sake haifar wani ba.
Kande: Ita
ce wadda aka haifa bayan an haifi maza da yawa.
Cindo: Shi
ne wanda aka haifa da yatsu shida.
Aikin Aji
1. Kawo
sunayen hausawa na yanka da na yanayi.
2. Tantance
sunayen yanka da na rana da na yanayi da aka kawo.
3. Lissafa
sunayen ‘yan ajinku da aka sani.
0 Comments