Gajerun Labarai
Ɗalibai
su bayar da labaran gargajiya, su karanta labaran gargajiya da na zamani, su
fito da darussan labaran gargajiya ko na zamani sannan su fito da bayania daga
labaran. A yi amfani da hotuna da taswira da rediyo da kaset da rikoda wajen
koyar da ɗalibai.
Daga ƙarshen
darasi, ɗalibai
su amsa tambayoyi.
Labaran Karambana Ko Kaga Dokin
Sarki Na Uku
Warri wani gari
ne da yanzu yake a cikin Jihar Delta, ana kiran garin da ‘Birnin Mai’, garin
yana da arziƙin
ma’adanin mai da aka fi sani da fetur. Ana ce masa ‘birnin mai’ saboda ya
shahara sosai wajen haƙo man fetur.
Kamar kwal, Fetur ma wani ma’adani ne wanda ake kira da ɗanyen
mai. Ana samun man fetur a wurare da yawa a duniya, kamar a cikin ƙasar
Najeriya, ana samun ɗanyen mai a garuruwa: Delta, Riɓers,
Imo da Cross Riɓer. Ana samun mai a ƙarƙashin
duwatsu da ƙarƙashin
ƙasa
ko ƙarƙashin
teku.
Suna cikin tafiya
sai Karambana ya tambayi Bawa ya ce,
“Shin me yasa ka
ke biyayya ga turawa?”
Bawa ya kale shi
sannan ya ce,
“Saboda suna da
abun mamaki”
Karambani ya yi
karab ya ce,
“Shin sun fi
jakar ƙudiri
abubuwan mamaki ne?”
Sai bawan ya ce,
“Bari mu isa ka
ga abubuwan mamaki da suke ƙerawa”
Suka ɗanyi
shiru, sannan bawa ya ce,
“Su ne suka fara
haƙo
Fetur”
Karambana ya ce,
“wace irin
hallita ce kuma fetur?”
Bawa ya ce,
“Babu wanda zai
iya cewa ga haƙiƙanin
asalin fetur,an dai ce fetur ya samu ne sanadin wasu ƙwayoyin
hallita da ke rayuwa a cikin ruwa”
Ya ɗanyi
shiru, bayan sun haye wani kwazazzabo sai ya ci gaba da cewa,
“In waɗannan
halittu sun mutu sai su nutse ƙasa, yashi ya
lulluɓe su.
Bayan tsawon lokacin waɗannan matattun
halittu da ba su samun tattaciyar iska sai su canza su zama fetur”.
Lokacin da suka
shiga garin Warri sai su Karambana suka saki baki suna kallon abubuwan mamaki,
suka ga yadda ake haƙo ɗanyen
mai a ƙasa
ta wata hanya ta musamman wace ake saka ƙarafuna
masu kwararo sannan ayi burtsatsen man. Daga farko ana tura dogayen ƙarafunan
dogaye masu bututu a cikin ƙasa sai ya kai
inda man fetur yake, sai a yi amfani da wani famfo na musamman da za a turo man
ta cikinsa.
Bayan sun sauka
masaukin wannan bature sai Bawa ya ja su suka shiga gari don su buɗe
idanuwansu. Sun ga abubuwan mamaki da yawa, sun ga yadda ake haƙar
mai da yadda ake sarrafa shi.
Hakar mai abu ne
da ke son hikima da fasaha da kwarewa, sai an koyi yadda ake haƙar
mai sannan ake farawa. Ana dafa mai kafin a fitar da abubuwan da ke cikinsa,
wannan hanya ta musamman ta dafa fetur domin fitar da abubuwan iri daban-daban
ita ce ake kira tace fetur, wurin da ake rarrabe waɗannan
kayayyakin shi ake kira matatar mai. Yanzu akwai manya-manyan kamfanoni a ƙasar
Najeriya da suke aikin haƙar mai ba dare,
ba rana.
Bayan su
Karambana sun ga yadda ake haƙo man fetur an
tace shi, an fidda abubuwa da dama, kamar: fetur, iskar gas, kananzir, man
inji, man shafa da kwalta da ruwan ammoniya (Iska ce mai ɗoyi)
daman hana ƙarfe
tsatsa da roba da takin zamani daga wanda ake fitarwa daga dussar man fetur.
Sai suka buƙaci
baturen ya sanar da su ilimin sama da kuma taurari don su koma gida su ba Malam
labarin abinda bai sani ba, wanda jakar ƙudiri
ba zata iya samarwa ba.
Muhimman Kalmomi
Fetur Wani sinadari ne wato
ma’adani da ake zubawa mota ko mashi ko inji wanda ake haƙowa
sannan a sarrafa, a cikinsa ana samun abubuwa da dama.
Man
shafa Ana samunsa
daga man fetur, in an sarrafa, ɗanyen man fetur,
akan fitar da abubuwa ciki har da man shafa.
Roba Sinadari ne da ake
samu daga ma’adanin fetur, ana yin robobi da shi.
Iskar
gas Sinadari iska
ne da ake fitarwa daga ɗanyen man fetur,
ɗaya
ne daga cikin albarkatun ƙasa.
Kanazir Sinadari ne da ake
fitarwa daga ɗanyen
man fetur, shi ma ɗaya ne daga cikin albarkatun ƙasa.
Man
inji Sinadari ne
da ake fitarwa daga ɗanyen man fetur, shi ma ɗaya
ne daga cikin albarkatun ƙasa.
Labarin Bafilatani Da Madarar Klin
Sai ya ɗauki sandarsa ya koma shagon, ya nuna
mai shago da sanda ya ce,
“Kai da nasshe a bani wancan mai yawa? Sai ka bani ɗan kaɗan don cuta?”
Daga nan mai shago ya ɗauko
omon klin ya miƙa wa bafillatani, shi kuwa ya koma gida
ya zazzage omon klin cikin shayinsa. Yana fara shan shayi, sai ya ji zafi a
cikinsa da ƙirjinsa. Can da zafi ya yi yawa sai
Bafulatanin nan ya yi ihu, ya sake koma kanti.
Sai ya ce da mai shago: “Wannan wasshe irin madara
ki ka bani mai ƙarfi haka?”
Sai mai kanti ya amsa masa da cewa ai ba madara
bace omo ne. Da Bafilatani ya ji an ce abin da ya sha ba madara ba ce omo ne,
sai ya ce:
“Wayyo na mutu”
Aka ce da shi me ya faru? Sai ya ce:
“Wannan omon ci na zuba a cayin nan na ca, ji nake
madara she. Do Allah ku kai ni asibiti”.
Muhimman Kalmomi
Klin nau’i ne na omo
wanda ake wanke sutura ko kaya da shi.
Madara sinadari ne da ake
yin shayi da shi, ana samar da shi daga madarar shanu ko waken suya.
Shanda icce ne wanda Fulani
ke riƙewa
bisa al’ada.
Asibiti wajen da ake kai
maras sa lafiya domin likita ya duba su a ba su magani.
Shago wajen da ake sayar
da kayan abinci da saura abubuwan amfanin yau da kullum, a kan ce kanti ko
shago.
Bafillace Fulani ƙabila
ce da ke ƙunshe
da al’adu da dama, bafillace namiji ne wanda ya fito daga ƙabilar
Fulani.
Tambayoyi
Cike
waɗannan
gurabe:
1.
Warri wani gari ne da
yanzu yake a cikin Jihar ______________?
2.
Ana kiran garin da
_________________________?
3.
Kamar kwal, Fetur ma
wani _____________________?
0 Comments