Karatu Don Auna Fahimta
A jagoranci ɗalibai su karanta waɗannan
labarai da ke biye da kansu, sannan a basu dama su bayar da labari na kansu ko
su kawo labarin da suka karanta tare da ma’anar muhimman kalmomi a cikin
labaran. A basu dama su karanta labaran a bayyane da kuma cikin zuci. Ɗalibai su amsa tambayoyi, ayi
amfani da litattafai da ƙasidu
da talabijin da rediyo da faifan CD da katuttuka wajen koyar da ɗalibai.
Ci Gaban
Labarin:
Karambana
Ko Ka Ga Dokin Sarki Na Biyu
Daidai
lokacin da zai fita daga gidan Sarki sai ya ci karo da Karambani ya sato dokin
gimbiya watau danda, shi ma fadawa sun biyo shi daga turken dokin a sukwane.
Yana zuwa daidai inda Karambana ya ke, sai ya miƙo
masa hannu, shi kuma ya kama ya haye bisa dokin, suka sukani doki sai bayan gari,
fadawa suka rufa masu baya, amma suna ficewa ta ƙofar ‘Yanɗaka
sai suka shafi layoyi suka bace.
Shi
kuwa Malam yana ganin duk abinda su Karambana su ka yi ta wani madubin
sihirinsa, ya tabbata sarki sai ya turo fadawa don su tafi da ‘ya’yansa, ya kai
su kurkuku bisa laifin da suka aikata. Daga bisani a kai su makarantar boko,
shi kuwa babu abun da ya tsana a rayuwarsa face turawa da makarantarsu. Don
haka sai Malam ya shiga ɗakin
sihirinsa ya kulle, a cikin ɗakin
kuwa akwai kayan sihiri da wata ƙatuwar
tukunya wacce ke ci da wuta koda yaushe, sannan kuma akwai kayan da yake haɗa sihirinsa da su
irinsu; banten baƙin
biri, kitsen zaki, fatar damisa, toron giwa, haƙoran
kura da gemun dila.
Lokacin
da farin hayaƙin
jakar ƙudiri
ya zuƙe Karambani
da Karambana sai ya furzar da su can ƙasar
Zazzau, iyaka da ƙasar
Katsina.
Karambana
ya kalli Karambani sannan ya ce masa,
“Kaga
inda Allah ya kawo mu?”
Karambani
ya ce,
“Na so
ace ka sato gimbiya mun tafo yawon buɗe
ido tare”
Karambana
ya ce,
Daga
nan sai suka shiga cikin daji har suka isa wata gona ta wani bazazzage, ƙabilun da ke yankin
Hausa da Fulani ne amma akwai Gwari sannan kuma akwai wasu ƙabilu a yankin, mafi
yawan ƙabilun
manoma ne.
Su ka ɗan ratsa kaɗan sannan suka shiga wani lambu inda ake noman rake da lemu da gwanda da abarba. Wani ɓangare na gonar kuma ana noman doya da rogo da dankali da agushi.
Karambana ya yanko itatuwan rake da lemu da gwanda da abarba sannan ya tara gefe ɗaya. Shi kuwa Karambani ya yanko itatuwan doya da rogo da dankali da agushi shi ma ya tara gefe ɗaya. bayan sun ci sun ƙoshi sai suka ƙura wa itatuwan idanu suna son gane bambancin itattuwan.
Karambana
ya ɗanɗana zaƙin kowane daga cikinsu,
sannan ya ce,
“Ko ka
san yadda ɗanɗanon waɗannan ‘ya'yan itatuwa
ya ke?”
Karambani
ya girgiza kai alamar a'a, sai Karambana ya ci gaba da bayyana masa abinda ya
fahimta game da bambancin ɗanɗanon itatuwan ya ce,
“Tsirai
sun ƙunshi
abinci me sukari da mai sannan kuma akwai tsirai da ke da sitaci, ana matse
sikari daga karan rake, sannan a matse mai daga kwayar gwaɗa, ana matse ruwan rogo
don a samu sitaci”
Daga
nan sai Karambana ya saka hannayensa a cikin jakar ƙudiri sannan ya kudurta yana son wuƙa da ƙyalle da baho da dutsen
niƙa da ruwa, take
sai waɗannan
abubuwa suka faɗo,
sannan ya ɗauka.
Ya
yanki rogo, sannan ya ɓare
fatar ya sanya ruwa ya wanke shi, ya niƙa
rogon sannan ya zuba rogon cikin ƙyalle
wanda ya tarba saman bahon, ya zuba ruwa sannan ya matse, sai ga ruwan sitaci
na zuba a cikin baho. Bayan ruwan sitacin ya gama taruwa sai ya shanya shi can
gefe ɗaya.
Karambana
ya kalli ɗan
‘uwansa ya ce,
Muhimman Kalmomi
Kalmomi |
Ma’anarsu |
Bacilmi |
Namijin barewa |
Ragon daji |
Rago ne na daji mai ƙahonni da yawa. |
Ƙwaron luna |
Ƙwaro ne da ke rayuwa a cikin daji. |
Karkanda |
Dabba ce mai ƙaho a saman goshi, tana da girma da ƙarfi. |
Yanyawa |
Dabbar daji ce. |
Giwar ruwa |
Dabbace mai girma da ke rayuwa a cikin
ruwa. |
Ƙudan tsirya |
Ƙuda ne da ke rayuwa a cikin daji, yana
da girma fiye da ƙudan gida. |
Tsutsar katafila |
Tsutsa ce da ke rikiɗa da zama wani ƙwaro. |
Tsutsar silika |
Tsutsa ce mai salƙi da ake samu bisa ita ce. |
Mangus |
Wata dabba ce da ke rayuwa a cikin daji
tana cin nama, tana kama da kare amma ba ta kai kare girma ba. |
Ƙuduri |
Aniya, buƙata,
buri dake cikin zuciya. |
Furza |
Fesar da ruwa ko iska ko wani abu. |
Budari |
Dabbar daji ce mai yawan sakin iska. |
Kamuku |
Daji ne dake cikin ƙasar Zazzau. |
Falgore |
Daji ne da ke cikin ƙasar Kano. |
Shawagi |
Yin tafiya da fukafukai a sararin
samaniya. |
Yassare |
Yin kyautar baiwa daga Allah. |
Aikin
Aji:
1. ɓi daga cikin kalmomi ka cike guraben da ke biye a gutsiren labarin
da za a kawo nan gaba:
Labarin Auna
Fahimta
Su ka yi ta ______________a
cikin ______________da ke ƙasar
_____________wanda ya nausa ya haɗe
da dajin _____________na ƙasar
Kano ya dangane da dajin Yankari na____________. Suna tafiya suna kallon
hotunan _____________dangin su; zaki, __________, damisa, barewa, bacilmi,
ragon daji, raƙumin
daji, karkanda, ____________, Yanyawa, giwar ruwa, ƙudan tsirya, ____________,
tsutsar siliki da________________.
Amshoshi
(a) Sarƙe-haƙori (b) Sarƙar wuya (c)
Sarƙa
(a) damuwa (b) Ake
Kamuwa (c) Ake Kallo
(a) Matsanancin (b) ciwo (c)
Fitina
Tsokokin Jiki (b) Wuya (c)
Rai
(a) makaranta (b) Jiki ta bi
Jini (c)
Kasuwa
(a) manya da raya (b)manya (c) yara
(a) hanyar makaranta (b) Numfashi (c) lumfashi
(a) Kimiyya ya gano (b) kimiya (c)
fasaha
(a) faɗin
gari (b) cikin gari (c)
Faɗin
duniya
(a) marar taushi (b) marar lema (c)
Mai lema
[1] An ciro wannan labari daga littafin ‘Karambana ko kaga Dokin Sarki’ wanda Bello Hamisu Ida ya rubuta a shekarar 2018 wajen kos din bitar kagaggun labarai wanda Pleasant Library haɗin guiwa da Makarantar Malam Bambadiya suka shirya wa wasu haziƙan maruba.
0 Comments