A darussan da suka gabata, ɗalibai sun koyi yadda
ake haɗa baƙi da wasali a samar da
kalma. Haka kuma ɗalibai
sun koyi yadda ake samar da wata kalma daga wata ta hanyar yin ƙari. A jagoranci ɗalibai su koyi yadda
ake yi wa kalma ƙari
a gaba ko a baya don a samar da wata Kalmar, ayi amfani da kamus na Hausa da
litattafai da taswirar kalmomi domin a koyar da yara yadda za su bunƙasa gandun kalmominsu.
Ma’anar Sauye-Sauyen Kalma
Sauye-sauyen
kalma ƙari ne
da ake yi wa kalma domin a sauya ta da wata Kalmar yadda za a samu wata sabuwar
kalma mai ma’ana daban da Kalmar farko. Irin wannan ƙari a kan yi shi a
farkon kalma ko a tsakiyar kalma ko a ƙarshen
kalma. Haka kuma, akwai kalmomi kaɗan
da akan yi ƙari
a farko da ƙarshen
kalma don a samu wata sabuwar kalma mai ma’ana daban.
Ƙari A
Farkon Kalma
Ƙari a farkon kalma ƙari ne da ake yi wa kalma a farkonta domin a samar da wata kalmar mai sabuwar ma’ana daban da wadda ake da ita. Ga misalan kalmomin da ake yi wa ƙari a farkonsu:
Kalma | Ƙari | Sabuwar kalma |
noma | Ma + nom + i | Manomi |
Gyaran mota | Mai + gyaran mota | Mai gyaran mota |
Ja | Man + ja | Manja |
Gyaɗa | Man + gyaɗa | Mangyaɗa |
Ƙwaƙwa | Man + ƙwaƙwa | Manƙwaƙwa |
Shanu | Man + shanu | Manshanu |
Ɗinki | Ma + ɗinki | Maɗinki |
Jema | Ma + jema | Majema |
Aski | Ma + aski | Ma’aski |
Faci | Mai + faci | Maifaci |
Ƙarin A Tsakiyar Kalma
Ƙari a tsakiyar kalma, ƙari ne da ake yi wa kalma a tsakiyarta domin a samu wata sabuwar kalma mai ma’ana daban da wadda ake da ita. Wannan ƙari ana yinsa ne a tsakiyar kalma. Ga misalin ƙarin da ake yi a tsakiyar kalma:
Kalma | Ƙari | Sabuwar kalma |
Rago | Ra + gu + na | Raguna |
Turmi | Tur + a + me | Turame |
Raƙumi | Raku + m + ma | Raƙumma |
Shanu | Shan + a + ye | Shanaye |
Tunkiya | Tu + ma + ki | Tumaki |
Akuya | Aku + yo + yi | Akuyoyi |
Murhu | Mur + a + hu | murahu |
Kurma | Kur + a + me | Kurame |
Kasko | Kas + a + ke | Kasake |
Ƙarin
A Ƙarshen
Kalma
Ƙari a ƙarshen kalma, ƙari ne da ake yi wa kalma a ƙarshenta domin a samu wata sabuwar kalma mai ma’ana daban da wadda ake da ita. Wannan ƙari ana yinsa ne a ƙarshen kalma. Ga misalin ƙarin da ake yi a ƙarshen kalma:
Kalma | Ƙari | Sabuwar kalma |
Kare | Kar + nuka | Karnuka |
Hula | Hulu + na | Huluna |
Makaranta | Makaran + tu | Makarantu |
Littafi | Litatta + fai | Litattafai |
Kujera | Kuje + ru | Kujeru |
Kwamfuta | Kwamfu + toci | Kwamfutoci |
Mota | Moto + ci | Motoci |
Waya | Wayo + yi | Wayoyi |
Mashin | Mashi + na | Mashina |
Riga | Rigu + na | Riguna |
Ƙari A Farko Da Ƙarshen Kalma
Ƙari
a farko da ƙarshen
kalma, ƙari
ne da ake yi wa kalma a farko da ƙarshenta
domin a samu wata sabuwar kalma mai ma’ana daban da wadda ake da ita. Wannan ƙari ana yinsa ne a
farko da ƙarshen
kalma. Ga misalin ƙarin
da ake yi a farko da ƙarshen
kalma:
Kalma | Ƙari | Sabuwar kalma |
Su | Ma + su + nci | Masunci |
Ƙi | Ma + ƙi + yi | maƙiyi |
So | Ma + so + yi | Masoyi |
Ha’inci | Ma + ha’inci + ya | Maha’inciya |
Ƙarya | Ma + ƙarya + ci | Maƙaryaci |
Ƙarya | Ma + ƙarya + ciya | Maƙaryaciya |
Zamba | Ma + zamba + ci | Mazambaci |
Yaudara | Ma + yaudari + ya | Mayaudariya |
Mota | Mai + mot + oci | Mai-motoci |
Rubutu | ma + rubu + ci | marubuci |
Me ake nufi da sauye-sauyen kalmomi?
1. Sauya waɗannan kalmomi a samar da wasu ta hanyar yin ƙari a farkon Kalma:
Gilashi
Aiki
Aski
Tafiya
Roƙo
2. Sauya waɗannan kalmomi a samar da wasu ta hanyar yin ƙari a ƙarshen kalma:
Zaki
Allo
Maiki
Malam
0 Comments