Talla

Yawaitar ‘Yan Bindiga Da Maraha Da Kashe Mutane Ya Ƙaru A Watan Nuwamba

 Daga: Bello Hamisu

Bisa wani bincike da masana a ɓangaren tsaro suka yi, sun gano cewa an ƙara samun yawaitar ‘yan bindiga da maraha da kashe mutane a faɗin ƙasar Najeriya, kodayake jami’an gwamnati da hukumomi na ƙara kaimi wajen daƙile ayyukan ta’addanci. Masanan da suka yi wannan bincike sun buƙaci hukumomi a Najeriya su ƙarfafa haɗin kai tsakanin gwamnatoci don inganta yaƙi da ayyukan ƴan bindiga masu addabar ƙasar Najeriya da al’ummar dake cikinta.

Bayan wannan kuma, sun buƙaci mahukunta su inganta tsarin tafiyar da tsaro ta yadda ba za a samu giɓin da zai addabi al’umma ba.

Waɗannan shawarwarin na cikin rahoton da wani kamfanin tsaro mai suna Beacon Consulting ya fitar inda ya ƙiyasta cewa an samu ƙaruwar kashe-kashen mutane sanadin hare-haren da ƴan bindiga ke kai wa a sassan ƙasar cikin watan Nuwamban da ya wuce.

Kamar yadda rahoton ya bayyana ya ce,"An samu ƙari na yawan mace-mace da suka zarce kashi 50% daga watan Oktoba zuwa Nuwamban bana".

Shugaban Kamfanin wato Dakta Kabir Adamu ya ƙara da cewa, “Talauci ne kan gaba wanda ya taimaka wajen kawo matsalar tsaro a Najeriya”

A cikin bayaninsa ya kawo misali da wani rahoto da hukumar ƙididdiga ta Najeriya ta fitar game da hasashen mutanen da ke fama da talauci da ya kai miliyan 330 inda ya ce mafi yawan lokaci ‘ƴan bindigar na amfani da talauci wajen tabbatar da manufofinsu.

Dakta Kabiru Adamu ya ƙara da cewa, duk da ƙokarin da gwamnati take yi wajen dakile hare-hare a ƙasar, har yanzu ƴan bindiga na bin waɗansu hanyoyi suna samun kuɗi sannan kuma suna faɗaɗa ayyukan ta’addancinsu.

Ya kuma ce,

"Wani rahoto daga ɓangaren da ke sa ido kan yadda ake tallafawa ko ɗaukar nauyin ta'addanci, rahoton ya nuna cewa akwai wata ɓaraka da ƴan ta'adda ke amfani da shi wajen samun kuɗaɗe."

Hare-haren ɓarayin daji dai na ɗaya daga cikin abubuwan da suka hana raba dubban mutane da gidajensu sannan suka raba tsakanin iyalai.

Wannan da ma wasu labarai ku biyo mu a shafin www.arewanews.org.ng

 

 


Post a Comment

0 Comments