Daga: Bello Hamisu
ABUJA,
NAJERIYA — ‘yan masalisar dattawan sun kasa cin ma matsaya a
kan sabuwar dokar cire kuɗi da CBN da kawo
wadda ta ƙayyade yawan kuɗin da mutum zai iya cirewa a ATM da POS. A zaman da
suka yi, majalisar dattawan sun yi tattaunawa mai tsawo a kan matsayar da kuma
sabuwar dokar.
Wasu mambobin majalisar dattawan sun nuna goyon bayan dokar CBN yayin da wasu kuma suka nuna ƙin amincewa da sabuwar dokar cire kuɗi
a ATM da POS.
Ta
ɓangaren Shugaban kwamitin Sanata Uba Sani ya
gabatar da wannan rahoto a zaman da majalisar ta yi na ranar Laraba, a wannan zaman Ƴan majalisar sun shafe tsawon sa'a'o'i
suna tafka muhawara a kan batun cire kuɗi da kuma dokar da CBN ta saka.
Sanata Uba Sani ya gabatar da rahoton
mai cike da rudani, wanda kuma 'yan majalisar suka yi ta jayayya
a kai. Daga bisanin
muhawarar da suka jima suna tafkawa ba tare da cimma matsaya ba, Majalisar
Dattawan ta buƙaci a bayar da lokaci domin sake nazari kan
shawarwarin da majalisar ta bayar.
Saidai Sanata
Adamu Alero na daga cikin waɗanda suka goyi bayan wannan sabbin ƙa'idoji, ya yi ƙarin bayani a cikin majalisar indda ya ce,
“Ina ganin abin nan yana da amfani ga
jama’a, kuma zai hana sayen ƙuri’a da kuɗi. Zai rage bayar
da kuɗaɗe ga masu jefa ƙuri’a, kuma zai kawo
tsafta ga siyasarmu”.
Ya ci gaba da cewa,
“Saboda me? Saboda siyasar da ake yi ta
kuɗi
za ta rage har a zaɓi shugabanni kan cancantarsu ba saboda kuɗin da za su bayar ba”.
Ya kuma ce,
“Ni na yi na’am da hakan. Idan kana da
jama’a kuma suna sonka ka masu
alheri ka mutunta su, to za a zaɓe ka. Idan kuma ba ka yi ba, ka ajiye
kuɗi
ko ka saci kuɗi don ka bai wa mutane, to kuɗin
ba zai samu ba,”
Ta
ɓangaren Sanata Adamu Muhammad Bulkacuwa
daga Bauchi ta Arewa, ya ce akwai abubuwa da dama da aka bari a baya kafin
aiwatar da waɗannan
dokoki.
Ya ce,
“Ainihin gundarin tsarin idan har mun
kai lokaci to yana da kyau, duk ƙasashen da suka ci gaba suna yin hakan. Amma
a inda muke a yanzu a Najeriya, da yadda tattalin arziƙinmu
yake to ba mu kai ba”
Ya ce ƙasashen da suka ci gaba suna da
wadatatun hanyoyin bin tsari, ya
yi nuni da ceaw, ƙasaahen da suke
bin irin wannan tsari, to duk tafiyar da za ka yi ta kilomita goma kawi banki a
tsakani.
‘Yan Najeriya dai da dama suna ƙorafi a kan wannan sabon tsarin na cire
kuɗi
da bankin CBN ya kawo, da yawa daga cikin ‘yan kasa suna ganin yawan kuɗin ba za su isa buƙatoci ba, haka kuma an toshe hanyoyin
samun kuɗi
ga matasa waɗanda
suke gudanar da sana’ar POS.
Wannan
da a wasu labarai ku biyo mu a shafin www.arewanews.org.ng
0 Comments