Talla

Wane Mataki Zaku Ɗauka Idan Ku Ka Kama Wanda Ya Yi Wa Ɗiyarku Fyaɗe?


Daga: Bello Hamisu Ida

Fyaɗe wani mumunan al’amari ne da ya addabi al’ummar duniya, inda wasu masu raunin zuciya da mugunta da kuma aniyar ƙuntatawa wasu suke tursasa yara ƙanana ko matsakaita wasu lokutan har da manya ko tsoffi su aikata masha’a da su.

An samu yawaitar aikata fyaɗe a ɓangarori daban-daban na duniya, haɗa da Arewacin Najeriya, ko a watan da ya gabata an kama wani matashi da ya yi wa wata tsohuwa fyaɗe, inda ya tsallaka cikin gidanta sannan ya tursasata a Arewacin Najeriya.

Haka kuma, an samu gawar wata yarinya da aka yiwa fyaɗe bayan an sace ta sannan aka jefa gawarta a cikin rijiya duk kuma a Arewacin Najeriya. Akwai wasu Jihohi da suke gaggawar yanke hukunci ga wanda ya aikata fyaɗe, wasu kuma Jihohin suna yanke hukunci ne ga duk wanda ya aikata fyaɗe bayan an ɗauki lokaci, wannan ya danganta ne da tsawon lokacin da shari'ar ta ɗauka da kuma tantance shaidun da aka samu.

Idan aka ziyarci gidajen yari, a kan haɗu da fursunoni wasu matasa ko masu matsakaicin shekaru wasu kuma dattawa ko tsoffi waɗanda aka yanke wa hukunci saboda an kama su da laifin fyaɗe.

Saidai kuna wani abun takaici, duk sanda aka kama wanda ya yi fyaɗe wasu lokutan  a kan lulluɓe zancen ne ko iyalai su ɓoye don tsoron kar sunan zuri’ar ya ɓaci, ko kuma don kar a ƙi samun wanda zai auri yarinyar da al’amarin ya faɗa mawa. Wannan rufa-rufar da ake yi yana ƙara taimawa sosai wajen yawaitar aikata fyaɗe.

A cikin Sabuwar Unguwa dake Katsina, an taɓa samun wani mutumi da shekarunsa suka kai talatin da takwas zuwa arba’in, kullum ya kan ɗauki ɗiyar makwabcinsa ya shiga gidansa da ita, yarinyar bata wuce shekara uku zuwa huɗu ba. Wata rana sai aka kama mutumin ya yi wa yarinyar fyaɗe, bayan ya tursasata sannan ya lalata mata gaba. An ɗauki yarinyar sumammiya sannan aka nufi asibiti da ita. Da farko iyayen basu ɗauki wani kyakyawan mataki ba. Amma da ‘yan unguwa suka tabbatar da abinda ya faru, sai suka kira ‘yansanda inda aka yi gaba da wanda ya aikata aika-aikar.

Wani ya shaida wa Arewa News cewa, a shekarun baya, lokacin bai fahimci abinda ake nufi da fyaɗe ba, akwai wani ƙanin mahaifiyarsa dake zaune a gidansu, akwai kuma wata ƙanwarsa da suka haɗa uba da ita, kullum wannan ƙanin mahaifiyar sai ya ƙira yarinyar ya bata alewa sannan ya shiga ɗakinsa da ita yana mata wasa, ashe aika-aikatar yake aikatawa da ita. Ranar da dubunsa zata cika, sai aka kama shi dumu-dumu da ɗiyar yayarsa, amma wani abun mamaki sai yayarsa ta ƙaryata abinda ake tuhumar ƙaninta da aikatawa. Hujarta kuwa ita ce, wai ƙanin nata malami ne masanin hukunce-huncen addini. Wannan baluluɓa da aka yi, ita ta ƙara taimakawa wannan ƙani nata, inda ya ƙara faɗaɗa ayyukan ta’addancinsa, ya riƙa ɓata ƙananan yara tare da lulluɓe laifukansa da rigar addini.

Fyaɗe dai ya zama wani mumunan aika-aika da mutane basu tsoron aikatawa saboda ruɗar sheɗan da biyewa dokin zuciya. Ta’asar aika-aikar ta saka fargaba da tsoro da ɗari-ɗari ga al’umma, inda iyaye musamman masu rainon ‘ya’ya mata suke tsoron miƙa ‘ya’yansu hannun wani.

Wasu lokutan ba makwabta ba ko ‘yan uwa na kusa har iyaye na aikata fyaɗe da agololinsu koma ‘ya’yan da suka Haifa. Sau da yawa idan aka kama wanda ya aikata a kan lulluɓe maganar a ji tsoron yaɗawa ga hukumomi, wasu lokutan kuwa a kan fallasa wanda ya aikata laifin sannan a miƙa shi ga hukuma don fuskantar hukunci.

Idan an ga masu aikata laifukkan fyaɗe ga ƙananan yara ko ma manya da tsoffi ko maza a yi gaggawar sanar da hukuma ko wani na kusa da zai taka muhimmiyar rawa. A guji aiken ‘ya’ya inda ba ada tabbaci, a guji sakin yara suna yawo barkatai ba tare da bincikar inda suka je ko suke zuwa ba, a guji sakin yara suna shiga gidaje da ɗakunan maza waɗanda ake da tabbacin basu da aure, iyaye su bar barin ‘ya’yansu na yin wasa da wasu mazaje irin wasan da ya wuce ƙa’ida, ko irin wasan miji da mata ko ma wasan zaulaya da taɓa inda bai dace a taɓa ba a jikin yara musamman ɗiya mace, haka kuma da zaran an ga wani abu da ake zargi, to a ɗauki mataki na gaggawa. 

Wasu Labarai:

  1. Ranar Rediyo Ta Duniya
  2. Mutumin Da Ake Zargi Da Kashe Hanifa Ya Buƙaci Gwmnatin Kano Ta Ɗaukar Masu Lauya
  3. Ɓarayi Sun Sace Mutane A Gidan Basarake Dake Ambarura A Sokoto

Post a Comment

0 Comments